HƯỚNG DẪN Vài mẹo vặt fix những lỗi hay xảy ra trên những dòng máy cơ bản

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi DoanhNgoc, 28/6/17.

1. 12196289_879464802149979_4502936362046201659_n_zpssstnuo6y.jpg

Chào anh em, lâu rồi bận bịu không có nhiều thời gian tham gia diễn đàn góp vui chia sẻ niềm đam mê trái Dâu Đen với anh em, nay làm cái topic hướng dẫn vài mẹo nhỏ fix những lỗi hay xảy ra nhất trên vài dòng BBOS và cả BB10 nữa.

Kiến thức thì bao la vô tận, mình hay vọc 3 dòng là 97xx, 99xx và PP, nên biết được bao nhiêu thì hướng dẫn bấy nhiêu anh em nhé, hi vọng sẽ giúp được anh em trong vài tình huống gặp phải có thể tự sửa chữa nhưng lỗi nhỏ mà không phải mất công ra tiệm. Anh em nào xài nhưng dòng máy ít người chơi thì cmt thêm nhưng thủ thuật khác, mình rất ham mê vọc vạch và mong dc học hỏi từ anh em BBer.

*** Dòng 97xx:

Dòng 97xx mình thấy lỗi nhiều nhất là ở phần LOA TRONG, mình gặp rất nhiều trường hợp các anh em xài 97xx thì nhiều người đg xài tự dưng tịt loa không nghe thấy gì cả :( Nguyên nhân thì nhiều nguyên nhân hư loa có nhưng phần lớn là do xài 1 thời gian máy bụi nên chân tiếp xúc của loa kém khiến loa ko nghe thấy j hay 2 nút trên đỉnh đầu hay bất kì nút tăng giảm âm lượng bị liệt

Cách khắc phục lỗi loa trong 97xx tịt: + Khắc phục tạm thời: Đập nhẹ phần loa trong vào lòng bàn tay vài lần, mạnh cũng được **-=**-=gọi 900 mà tận hượng
    • Khắc phục triệt để: Tháo hẳn máy ra, anh em để ý trên phần xương sau máy trên đỉnh đầu có 3 chỗ tiếp xúc, thấm tăm bông xăng hoặc ít RP7 chùi sạch 3 điểm tiếp xúc này (e vòng tròn đỏ trên hình), lắp máy và tận hưởng **-=**-=
    Cách khắc phục lỗi nút bị liệt trên xương: Anh em kiếm cái xương máy chết thay những miếng đồng trên xương chỗ nút khóa màn mình và âm lượng bỏ qua là hết, nếu chưa hết dùng tăm bông thấm xăng hoặc ít RP7 lau nhưng tiếp điểm đồng TRÊN MAIN sạch rồi lắp và tận hưởng.

*** Dòng 9900:

Khắc phục lỗi phím bấm khó ăn:
    Tháo hẳn phím ra, xịt thằng RP7 vào nhưng chỗ phím bấm khó ăn, bấm đi bấm lại chục lần để đảm bảo Rp7 thấm vào phím. Phơi thật khô rồi lắp lại và tận hưởng

Khắc phục lỗi Camera could not start: Lỗi này 60% là chân đồng trên Cam và main đã bị bung 1 chân, anh em tháo ra sẽ thấy thôi. Nếu may mắn do tiếp xúc kém thì anh em lấy bàn chải vệ sinh lại và thấm tí xăng chùi nhẹ xung quanh chỗ tiếp xúc nhé. Lúc lắp máy cũng cố gắng ép chặt xương sau máy vào để camera đc tiếp xúc tốt nhất với main

Lỗi khi UPROM The application loader could not connect to your blackberry device. try the following actions: Có bác bảo flash nên mới bị như thế này, mình đã từng gặp cỡ chục con như thế này, xác nhận 10 con mình bó tay cỡ 3 con (chắc yếu sinh lý thật) còn 7 con up thành công. Nguyên nhân thì muôn vàn nhưng trước tiên anh em thử đổi cổng usb và tháo hết chuột đg gắn trên PC laptop ra nhé, có nhiều trường hợp bị xung đột nên gây ra lỗi này.

*** Dòng Passport:

Khắc phục lỗi phím pp bấm ko có độ đàn hồi (nảy ko phê) hoặc bấm khó ăn:

Cách này mình tự mày mò anh em nhé: Lấy miếng đồng bàn phím của bất kì dòng nào, 97 hay 99 càng tốt rồi khéo nhét vào dưới phím bị bấm ko ăn (anh em sẽ thấy dưới lớp phím của pp là 1 lớp silicon rất mềm, miếng đồng đi hẳn vào bên trong rất vô tư) cho lọt vào hẳn bên trong là thành công, bấm sẽ nảy lại như lúc đầu.

ANH EM LƯU Ý, NHỮNG LINH KIỆN NHƯ PHÍM 99, PHÍM PP NẾU ANH EM CÓ MUA THÊM ĐỂ DỰ TRỰ THÌ NÊN ĐỂ NƠI THOÁNG MÁT. MÌNH MUA RẤT NHIỀU PHÍM ĐỂ DỰ TRỮ KHI HỎNG HÓC THAY NÊN ĐỂ TRONG TỦ, ĐÃ CÓ CHỐNG ÂM NHƯNG ĐỀ 1 THỜI GIAN CÁC PHÍM LỖI RẤT NHIỀU (kiểu lá đồng bên trong ko còn nảy hoặc bấm khó ăn)

DoanhNgoc

DoanhNgoc
    Expand Collapse

Member

#1 DoanhNgoc, 28/6/17
    Last edited by a moderator: 29/6/17
  2. blackberry8700

blackberry8700
    Expand Collapse

Member

passport bị phím cách khó bấm cũng muốn thử nhưng lại sợ mất zin =-h

3. DoanhNgoc

DoanhNgoc
    Expand Collapse

Member

ko cần bung phím bác ơi, lấy lá đồng 97 hoặc 97 rồi lấy cái nhíp gắp nhẹ nhẹ lựa lựa cho nó lọt tỏm vào phía trong cái nút là ok

blackberry8700 thích bài này.
  4. blackberry8700

blackberry8700
    Expand Collapse

Member

Có cách nào fix lỗi wifi kết nối mà không vào được internet trên máy bbos ko nhỉ?

5. DoanhNgoc

DoanhNgoc
    Expand Collapse

Member

bật data service bác nhé, hoặc load backup servicebook nha là ok ngay

blackberry8700 thích bài này.
  6. binhnguyen1991

binhnguyen1991
    Expand Collapse

Well-Known Member

Nếu không thật sự cần thiết thì chả nên tích trữ linh kiện làm gì, vì thực tế máy blackberry nếu hỏng thì hỏng ngay, mà con nào trâu bò thì có rơi suốt cũng chả hỏng được, linh kiện bảo quản không tốt lại dễ hỏng hóc.
    Bệnh chữa liệt xương hay loa có thể áp dụng cho tất cả các dòng BBOS như 9000, 8120, 8700, mấy con cổ 6xxx, hay 7xxx. Đời thấp mình mới dùng 8120 với 9000 nhưng thấy phím tăng giảm âm lượng một thời gian là liệt, phải tháo ra vệ sinh lại mới dùng được.

7. DoanhNgoc

DoanhNgoc
    Expand Collapse

Member

ko trữ sau này k có đồ thay, tiện nó rẻ mua 3,4 cái là chuyện bt :)

binhnguyen1991 thích bài này.
  8. binhnguyen1991

binhnguyen1991
    Expand Collapse

Well-Known Member

Thay phím Passport SE hay Classic có dễ không bác? Mà bác để tủ chống ẩm mà còn hỏng thì khó dự trữ lắm

DoanhNgoc thích bài này.
  9. DoanhNgoc

DoanhNgoc
    Expand Collapse

Member

classic e chưa bung phím nhưng pp và ppse e bung rồi, quan trọng là mình bấy cục pin lên khéo khéo chút vì muốn thay phím là phải nhấc pin ra, nhất là cục pin pp se cực chặt, chặt hơn pp1 rất nhiều. Vs lại lúc nhấc pin ra e đã gặp trường hợp ko khéo làm hỏng cục pin, pin hao rất nhanh, thứ 2 là trường hợp ảnh hưởng tới màn hình bị lõm ấn tay nhẹ trên nền đen sẽ thấy nhoè nhoè :| . Linh kiện thì e rút kinh nghiệm rồi giờ cứ để nơi thoáng mát chả tủ chống ẩm iếc j nữa

#9 DoanhNgoc, 29/6/17
    Last edited: 29/6/17
    binhnguyen1991 thích bài này.
  10. danbtrs

danbtrs
    Expand Collapse

Member

9930 bị lỗi ko nhận sim thì sửa sao vậy bạn ơi :(